เข้าสู่ระบบ/สมัครสมาชิก
คลาสเรียนอาลัวดอกบัว (หรือเลือกเรียนเป็นคลาสอาลัวดอกไม้หลากชนิด)
คลาสนี้ชวนมาทำขนมไทยโบราณอีกหนึ่งเมนูที่ปรับรูปร่างหน้าตาให้สวยงามน่ารับประทานมากยิ่งขึ้น
แชร์
 ติดตามติดตาม Class นี้
 ติดตามติดตาม Class นี้
ดูวัน-เวลาอื่น
ยังไม่มีตารางเรียน ณ ขณะนี้
ราคาประมาณ 3,900 บาท

รายละเอียด Class

อัพเดทล่าสุด 30/09/2564 เวลา 15:40 น.

     คลาสนี้มาเรียนรู้การทำขนมไทยโบราณอาลัว ซึ่งแต่เดิมจะเป็นรูปแบบการบีบเป็นหยด มาเป็นการบีบเป็นรูปดอกไม้ชนิดต่าง ๆ แน่นอนว่านอกจากความอร่อยแบบดั้งเดิมแล้ว เราจะได้ขนมที่หน้าตาสวยงามเหมาะเป็นของฝากของขวัญหรือถวายพระ นอกจากนี้อาลัวยังเป็นขนมที่มีความหมายที่ดี หมายถึงความมีเสน่ห์ ความน่ารักน่าเอ็นดูอีกด้วย

     ในคลาสนี้ผู้เรียนจะได้เรียนรู้ตั้งแต่ขั้นตอนการเตรียม/ผสมวัตถุดิบ การกวนแป้งเพื่อให้พอเหมาะกับการบีบดอก การผสมสีให้สวยงาม การบีบขึ้นรูปดอกไม้ไม่ว่าจะเป็นดอกบัว ดอกบัวพับกลีบ กุหลาบ มะลิ ซากุระ ฯลฯ จนไปถึงขั้นตอนการทำให้แห้งด้วยวิธีธรรมชาติ หรือการอบด้วยเครื่อง

  • สอนทุกขั้นตอน
  • สอนสูตรแป้ง สูตรไส้
  • ผู้เรียนลงมือปฏิบัติเองทุกขั้นตอน
  • ไม่ใช้แป้งสำเร็จรูป
  • เรียนจบ สามารถนำผลงานตัวเองกลับบ้านได้เลย

*** รับ 2-5 ท่าน/คลาส ***

สิ่งที่ต้องเตรียมมา

- ไม่มี -

เกี่ยวกับผู้สอน

บ้านรักษ์ขนมไทย
สอนทำขนมไทย ขนมไทยชาววัง ขนมมงคลแบบละเอียด ผู้เรียนได้ลงมือปฏิบัติเองทุกขั้นตอน
(22)
สอนทำขนมไทย ขนมไทยชาววัง ขนมมงคลแบบละเอียด ผู้เรียนได้ลงมือปฏิบัติเองทุกขั้นตอน
ติดต่อสอบถาม
กรุณาแจ้งชื่อคลาสที่สนใจ เพื่อความสะดวกและรวดเร็วยิ่งขึ้นในการให้บริการค่ะ
ติดต่อสอบถาม
กรุณาแจ้งชื่อคลาสที่สนใจ เพื่อความสะดวกและรวดเร็วยิ่งขึ้นในการให้บริการค่ะ

Class นี้เหมาะสำหรับ

✅ ผู้ที่สนใจเรียนรู้การทำขนมไทยเพื่อรับประทานเองในครอบครัว ทำเป็นงานอดิเรก ทำเป็นของฝาก ทำในงานเลี้ยง/งานมงคล หรือต่อยอดทำเป็นรายได้เสริม

✅ ไม่จำเป็นต้องมีพื้นฐานมาก่อนก็สามารถเรียนได้

ตารางเรียน / กำหนดการ

ผู้เรียนเลือกวันเรียนได้เอง เปิดสอนทุกวันไม่เว้นวันหยุด

🗓️ เรียน 1 วัน

⏰ เวลาเรียน 10:00-16:00 น. โดยประมาณ

-------------------------------------------------------------

*** กรุณาติดต่อทีมงาน TeachPot หากต้องการเรียนวันอื่น นอกเหนือจากในตารางค่ะ ***

---กรณีลงเรียนคลาสเรียนอาลัวดอกไม้หลากชนิด ค่าเรียนท่านละ 4,200 บาท

ค่าเรียนนี้รวม

  • ค่าเรียนรวมวัตถุดิบทุกอย่างในคลาสเรียน ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
  • ค่าเรียนไม่รวมอาหารและเครื่องดื่ม (มีน้ำดื่มแบบขวดไว้บริการ)
แชร์
 ติดตามติดตาม Class นี้
 ติดตามติดตาม Class นี้
ดูวัน-เวลาอื่น
ยังไม่มีตารางเรียน ณ ขณะนี้
ราคาประมาณ 3,900 บาท

Class อื่นๆ ของผู้สอนคนนี้